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TMA YATOA RASMI UTABIRI WA MVUA 
MAENEO YANAYOPATA MSIMU MMOJA KWA 

MWAKA

2023 hadi Januari, 2024) kinatarajiwa 
kuwa na mvua nyingi ukilinganisha na 
nusu ya pili (Februari hadi Aprili 2024), 
uwepo wa El-Niño unatarajiwa kuwa na 
mchango mkubwa katika mvua za Msimu.

“Mvua za Juu ya Wastani hadi Wastani 
zinatarajiwa katika maeneo ya kusini mwa 
mkoa wa Morogoro, mikoa ya Iringa, Lindi, 
Mtwara, Singida, Dodoma, kaskazini mwa

KITAIFA

Dar es Salaam

Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) ilitoa rasmi 
mwelekeo wa mvua za Msimu 

kwa maeneo yanayopata msimu mmoja 
wa mvua kwa mwaka ambayo ni mikoa 
ya  Tabora, Katavi, Kigoma, Singida, 
Dodoma, Rukwa, Songwe, Mbeya, Iringa, 
Njombe, Lindi, Mtwara, Ruvuma   na 
Kusini mwa Morogoro. Taarifa hiyo ilisema  
kipindi cha nusu ya msimu (Novemba
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mkoa wa Katavi, Kigoma na Tabora. Aidha, 
mvua za Wastani hadi Juu ya Wastani 
zinatarajiwa kusini mwa mkoa wa Katavi, 
mikoa ya Njombe, Rukwa, Songwe, Mbeya 
na Ruvuma”. Alisema Dkt. Ladislaus Chang’a, 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu TMA na Makamu 
Mwenyekiti Jopo la Kimataifa la Sayansi ya 
Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Tabiachi 
(IPCC) wakati wa mkutano na vyombo vya 
habari kuhusiana na mwelekeo wa mvua za 
Msimu, katika ukumbi wa Ubungo Plaza, Dar 
es Salaam,Tarehe 31 Oktoba, 2023.

Dkt. Chang’a alibainisha athari zinazoweza 
kujitokeza ikiwa ni vipindi vya unyevu wa 
kuzidi kiasi pamoja na mafuriko vinaweza 
kujitokeza na kuathiri ukuaji wa mazao na

miundombinu ya kilimo, vile vile, kina cha 
maji katika mito na mabwawa kinatarajiwa 
kuongezeka, aidha, Dkt. Chang’a alitoa ushauri 
kwa wadau mbalimbali kuzingatia matumizi 
endelevu ya uhifadhi wa rasimali maji.

Katika hatua nyingine, Dkt. Chang’a 
alifafanua kuwa Msimu wa Vuli kwa miezi ya 
Oktoba hadi Disemba, 2023 katika maeneo 
yanayopata misimu miwili ya mvua kwa 
mwaka (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, 
Shinyanga, Simiyu, Mara, Manyara, Arusha, 
Kilimanjaro, Tanga, Dar es Salaam, kaskazini 
mwa mkoa wa Morogoro, Pwani (ikijumuisha 
kisiwa cha Mafia) pamoja na Zanzibar (visiwa 
vya Unguja na Pemba) utabiri wake ulitolewa 
tarehe 24 Agosti, 2023.
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KIMATAIFA

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA) na Mwakilishi wa Kudumu 

wa Tanzania katika Shirika la Hali ya Hewa 
Duniani (WMO), ambaye pia ni  Makamu 
Mwenyekiti wa Jopo la Kimataifa la Sayansi 
ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Tabianchi, 
“Intergovernmental Panel on Climate 
Change (IPCC)”, Dkt. Ladislaus Chang’a, 
alifanya  kikao na Mkurugenzi wa WMO 
Ofisi ya Kanda ya Afrika (WMO Regional 
Office for Africa – RAF), Dkt. Agnes Kijazi 
kujadili vipaumbele vya Taasisi za Hali ya 
Hewa Barani Afrika ikiwa ni pamoja na 
TMA. Majadiliano hayo yalifanyika kwa njia 
ya mtandao na kuhudhuriwa na baadhi ya 
watumishi wa TMA na WMO Ofisi ya Kanda 
ya Afrika iliyopo Addis Ababa, Ethiopia.

Wakati akitoa neno la ufunguzi wa 
majadiliano hayo, Dkt. Agnes Kijazi alisema 
kikao hicho ni mwendelezo wa vikao ambavyo 
amekuwa akivifanya na Wakuu wa Taasisi 
za Hali ya Hewa za nchi za Afrika, ambapo 
alisema lengo la vikao hivyo ni kufahamu 
changamoto zinazozikabili Taasisi za hali ya 
hewa katika Bara la Afrika, na vipaumbele 
katika kuzitatua changamoto hizo.

Dkt. Chang’a alimshukuru Dkt. Kijazi kwa 
kikao na kumpongeza kwa utaratibu mzuri 
wa kukutana na Taasisi za hali ya hewa, 
jambo ambalo litasaidia kutatua changamoto  
zinazokabili nchi nyingi za Bara la Afrika 
katika utoaji wa huduma za hali ya hewa 
kwa jamii. Dkt. Chang’a alifafanua kwamba 
kipaumbele kikuu cha TMA ni kutoa huduma

DKT. CHANG’A AFANYA KIKAO NA MKURUGENZI WA 
SHIRIKA LA HALI YA HEWA DUNIANI (WMO) OFISI 

YA KANDA YA AFRIKA, DKT. AGNES KIJAZI KUJADILI  
VIPAUMBELE VYA TMA

Dodoma



JARIDA LA MWEZI
TOLEO NA. 034               OKTOBA 202305

ambayo imechangia kuboresha huduma za 
hali ya hewa nchini. Mifumo hiyo ni “Digital 
Meteorological Observatory (DMO)“, 
“Meteorological Aviation Information 
System (MAIS)“,  na “Marine Meteorological 
Information System (MMIS)“. Maeneo 
mengine aliyotaja ambayo TMA imepiga 
hatua ni Huduma za Hali ya Hewa katika 
Usafiri na Usalama wa Anga, Utabiri wa hali 
ya hewa kwa njia ya mahesabu (Numerical 
Weather Prediction - NWP) na uangazi kwa 
kutumia teknolojia ya RADAR, ambapo 
mafunzo ya muda mfupi ya matumizi ya 
RADAR za hali ya hewa kwa wataalamu 
wa Taasisi za hali ya hewa za nchi za Afrika 
Mashariki yanatarajiwa kufanyika mwakani 
kwa uratibu wa TMA/NMTC na Shirika la 
Hali ya Hewa Duniani (WMO).

Kwa upande wake Dkt. Kijazi alimpongeza 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TMA kwa 
mafanikio ambayo TMA imepata na kusema 
kwamba maeneo ambayo TMA imepiga hatua 
yataweza kuzisaidia Taasisi nyingine za Hali ya 
Hewa za Bara la Afrika zinazohitaji ujuzi huo. 
Aidha, Dkt. Kijazi alipongeza kwa ushirikiano 
na mahusiano ya karibu kati ya TMA na 
Wizara na Taasisi nyingine za Serikali, jambo 
ambalo alisisitiza ni chachu katika kutatua 
changamoto nyingi zinazoikabili sekta ya 
hali ya hewa, hususan katika bara la Afrika. 
Aliongeza kuwa ni muhimu mahusiano 
hayo yakaendelea kuimarika. Kwa upande 
wa changamoto zilizowasilishwa, alisema 
ofisi yake itafanya majumuisho na kuandaa 
mpango wa kuzitafutia ufumbuzi. Katika hilo 
alishauri pia TMA kuzijumuisha changamoto 
katika mpango mkakati na kuendelea 
kushirikisha Serikali kwani Serikali ni mdau 
muhimu katika maendeleo ya sekta ya hali ya 
hewa.

bora za hali ya hewa zinazokidhi mahitaji 
ya watumiaji wote, ambazo  pia zitachangia 
ipasavyo katika mkakati wa Umoja wa 
Mataifa wa “Tahadhari za mapema kwa 
wote (Early Warning for All – EW4All)”. 
Alisema kwa upande wa Tanzania, Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
inayoongozwa na Mhe. Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, imeendelea kushirikiana na 
kusaidia Mamlaka katika kuboresha utoaji 
wa huduma za hali ya hewa, ikiwa ni pamoja 
na kuwekeza katika miundombinu ya 
uangazi na uchakataji wa taarifa na kufadhili 
mafunzo kwa wataalamu. Sambamba na 
jitihada zinazofanywa na Serikali Dkt. 
Chang‘a alisema, bado kuna changamoto 
katika kukidhi mahitaji ya watumiaji.

Alitaja baadhi ya changamoto hizo kuwa 
ni: mtandao wa vituo vya uangazi wa hali 
ya hewa usiotosheleza; miundombinu 
isiyotosheleza ya kuchakata data na utabiri wa 
hali ya hewa,   kuandaa taarifa mahsusi za kila 
kundi la watumiaji; njia rafiki zenye ufanisi 
na zenye gharama nafuu za kuwafikishia 
taarifa watumiaji walio katika mazingira 
magumu au vijijini ambao hawana simu au 
wasiotumia mitandao ya kijamii; hitaji la 
kuongeza ujuzi wa wataalamu kuendana na 
kasi ya maendeleo ya sayansi na teknolojia; 
mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi.

Licha ya changamoto hizo, Dkt. Chang’a 
alifafanua maeneo ambayo TMA imepiga 
hatua na Itakuwa tayari kushirikiana na 
Taasisi za Hali ya Hewa za nchi nyingine 
za hali ya hewa  barani Afrika. Alitaja 
maeneo hayo kuwa ni pamoja na matumizi 
ya mifumo ya ubadilishanaji wa taarifa 
na mawasiliano ya taarifa za hali ya hewa 
iliyobuniwa na wataalamu wa TMA
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FAHAMU ZAIDI

MAENEO                                                    MAELEZO

HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI OKTOBA, 2023

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika 
baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika 
wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Katika kipindi hiki, vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa 
katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa 
kati wiki ya kwanza na ya pili.

Vipindi vya mvua vinavyoambatana na ngurumo vinatarajiwa 
katika baadhi ya maeneo. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa 
wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, 
ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya pili na ya tatu ya mwezi.

Vipindi vya mvua vinavyoambatana na ngurumo kwa baadhi ya 
nyakati vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko 
la mvua linatarajiwa wiki ya pili na ya tatu.

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika 
baadhi ya maeneo katika kipindi cha mwezi Novemba,2023. 
Aidha ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili.

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, 
ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya tatu ya mwezi.

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa 
katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua 
linatarajiwa wiki ya pili na ya tatu ya mwezi.

Pwani ya Kaskazini (Mikoa 
ya Tanga, Pwani, Dar es 
Salaam, Morogoro pamoja 
na visiwa vya Mafia, Unguja 
na Pemba):

Nyanda za juu Kaskazini 
Mashariki (Mikoa ya 
Kilimanjaro, Arusha na 
Manyara):

Kanda ya Ziwa Victoria 
(Mikoa ya Kagera, Geita, 
Shinyanga, Mwanza, Mara na 
Simiyu):

Kanda ya kati (Mikoa ya 
Dodoma na Singida):

Nyanda za juu Kusini 
Magharibi (Mikoa ya Rukwa, 
Songwe, Mbeya, Njombe, 
Iringa na kusini mwa mkoa wa 
Morogoro):

Magharibi mwa nchi (Mikoa 
ya Kigoma, Katavi na Tabora):

Kanda ya Kusini (Mkoa wa 
Ruvuma):

Pwani ya Kusini (Mikoa ya 
Mtwara na Lindi):

Katika kipindi cha mwezi Novemba 2023, mvua za Msimu, 2023/2024 zinatarajiwa kuanza 
katika maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka. Katika maeneo yanayopata 
misimu miwili ya mvua kwa mwaka mvua zinatarajiwa kuendelea. Hata hivyo, ongezeko la mvua 
linatarajiwa nchini. Kwa upande mwingine, hali ya joto kiasi inatarajiwa kuendelea hususan 
katika baadhi ya maeneo yanayotarajiwa kupata vipindi vichache vya mvua.



JARIDA LA MWEZI
TOLEO NA. 034               OKTOBA 202307

BIDHAA NA HUDUMA ZA TMA

HUDUMA ZA HALI YA HEWA KWA SEKTA YA 
RASILIMALI MAJI

Mamlaka ya Hali ya hewa Tanzania inatoa huduma za hali ya hewa zinazosaidia sekta 
ya Rasilimali maji kudhibiti athari zinazohusiana na hali mbaya ya hewa. Huduma hizi 
zinatolewa kwa kufuata na kukidhi viwango vya kitaifa na kimataifa. 

Mamlaka inatoa huduma zifuatazo za 
hali ya hewa kwa shughuli za rasilimali 
maji

Wateja wa rasilimali maji hutumia huduma 
za hali ya hewa katika shughuli zifuatazo-

Taarifa za hali ya hewa za 
klimatolojia kama vile mvua, 
mvukizo na joto.
Uvunaji wa maji ya mvua na 
miundombinu ya rasilimali maji.
Utabiri wa mafuriko ukiwemo 
mwongozo.
Mpango wa umwagiliaji.
Mwelekeo wa msimu na taarifa 
huishwa za hali ya hewa.

Shughuli za haidrolojia
Usimamizi wa mabwawa
Upangaji na usimamizi madhubuti wa 
rasilimali maji na Mabonde.
Usimamizi wa mafuriko.

(a)

(b)

(c)

(d)
(e)

(a)
(b)
(c)

(d)
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@tmaservices

www.meteo.go.tz

@tma_servces

@tanzaniameteorological

www.meteotz1950.blogspot.com

TMAonline TV

Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za 
Kompyuta na Elimu Angavu,
1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27,
41218 DODOMA.
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